Nhận con nuôi khi đã có con

Tôi và vợ tôi kết hôn năm 2000, hiện nay chúng tôi đã có hai con một trai và một gái, trong một lần đi cơ quan tôi tổ chức đi thăm trung tâm nuôi trẻ mô côi, thấy hoàn cảnh một cháu bé thật đáng thương, tôi và vợ tôi có bàn bạc với nhau là muốn nhận cháu về làm con nuôi. Tôi đã có con và giờ có thể nhận thêm con nuôi hay không? nếu được thủ tục tiến hành như thế nào?

 

Theo quy định của Luật con nuôi, pháp luật không cấm việc một người đã có con không được nhận thêm con nuôi trừ trường hợp sau:

 

“Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em”

Như vậy, trong trường hợp bạn không phải trong các đối tượng nêu trên bạn hoàn toàn có thể nhận cháu bé tại trung tâm mồ côi về làm con nuôi trong gia đình bạn.

 

Theo quy định tại Điều 17, Điều 18 Luật con nuôi có quy định chi tiết hồ sơ cho việc nhận con nuôi như sau:

 

  1. Hồ sơ vợ chồng bạn cần chuẩn bị bao gồm:

– Đơn xin nhận con nuôi;

– Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân của vợ chồng bạn

– Phiếu lý lịch tư pháp do Sở tư pháp nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú cấp

– Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân (giấy chứng nhận đăng ký kết hôn; giấy xác nhận hôn nhân)

– Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi bạn thường trú cấp.

 

Hồ sơ cháu bé được vợ chồng bạn nhận làm con nuôi bao gồm

– Giấy khai sinh;

–  Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp

– Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

– Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi;

– Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng.

Sau khi chuyển bị xong hồ sơ nêu trên, bạn nộp hồ sơ tại ủy ban nhân dân xã, phường nơi bạn hoặc đứa trẻ đăng ký hộ khẩu thường trú,  sau 30 ngày tính từ thời điểm hồ sơ bạn nộp đầy đủ và hợp lệ, ủy ban nhân dân sẽ cấp Giấy chứng nhận nuôi con nuôi cho bạn.