Cho trẻ em làm con nuôi

Tôi năm nay 28 tuổi, có mức thu nhập ổn định nhưng vì một số lý do tôi không muốn kết hôn, chị gái tôi có 02 con và chị gái tôi đã ly hôn chồng, hiện nay 2 cháu đang ở với Chị gái tôi và bố cháu có nghĩa vụ cấp dưỡng cho cháu, giờ tôi muốn nhận 01 cháu làm con nuôi của tôi thì có cần phải bố cháu đồng ý hay không?

 

Theo quy định tại Điều 21 – Luật con nuôi có nêu rõ.

“Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; nếu cha đẻ hoặc mẹ đẻ đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người còn lại; nếu cả cha mẹ đẻ đều đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người giám hộ; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó”

Như vậy, trong trường hợp cụ thể của Chị, khi chị muốn nhận con của chị gái chị làm con nuôi, bắt buộc phải có sự đồng ý của cha cháu bé.