PDA

View Full Version : giết người hay tội vô ý làm chết người?

thainhungoc
01-12-2008, 23:09
Tôi có tình huống này mong mọi người giúp (vì mới học PLDC được vài buổi)
Sào ruộng của ông A luôn bị chuột cắn phá gây hại trong một thời gian dài .Quá bức xúc , A có ý định dùng dây điện trần giăng xung quanh ruộng , cứ tối đến dẫn điện vào để bẫy chuột .A đã nói ý định này cho những người hàng xóm xung quoanh biết .Ngày 15/5 A tiến hành việc giăng dây điện bẫy chuột , cắm bảng hiệu cảnh báo "nguy hiểm , cấm vào " và cứ mỗi tối thức canh đến 24h mới đi ngủ . Ngày 25/5 khoảng 1h sáng anh B uống rượu say bước vào ruộng của A , bị điện giật chết
Vậy trường hợp này A có phạm tội giết người ko ? hay vô ý giết người hay hoàn toàn ko phạm tội

luuquanghlu
02-12-2008, 11:14
Gửi bạn !
Theo quy định của bộ luật hình sự anh A đã phạm tội giết người.
lỗi của A là cố ý.cố ý gián tiếp :"Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quả của hành vi đó có thể xẩy ra, tuy không mong muốn nhưng vẫn có ý thức để mặc cho hậu quả xảy ra"
vì hiện nay pháp luật nghiêm cấm hành vi dùng điện vào các mục đích như A và các mục đích khác.
A có nghĩa vụ phải biết hành vi của mình có thể gây chết người, nhưng A vẫn thực hiện.
chúc bạn vui !

thainhungoc
02-12-2008, 18:26
cảm ơn nhưng theo luật hình sự có ghi :vô ý giết người là :người pahmj tội tuy có nhìn thấy hành vi của mình có thể gây ra hậu quả nguy hại nhưung cho rằng hậu quả đó không thể xảy ra hăocj ngăn ngừa được
Ở đây A thấy dược hậu quả và đã có ý định ngăn ngừa là nói với mọi người xung quoanh và có ý thức ngồi trông đến 24h

hcmls.net
02-12-2008, 22:13
Nhất trí là giết người lỗi cố ý gián tiếp. Biện pháp của A thứ nhất là nghiêm cấm, thứ 2 là biện pháp cảnh báo, đề phòng của A không hiệu quả (nói thì có thể người xa không biết, chăng biển thì buổi tối sao thấy?)

luatsudoantruongdai
02-12-2008, 22:36
thainhungoc thân!

Về hành vi của A mà bạn nêu trong trường hợp trên chúng ta cần làm rõ những vấn đề sau:
1.Về mặt khách quan:
a.Hành vi của A là hành vi dùng dây điện trần để bẫy chuột. Hỏi: Hành vi của A là dùng dây điện có dẫn đến chết người nếu ai đó vướng phải hay không? câu trả lời là có.
b.Hậu quả là đã có thiệt hại về tính mạng, đó là cái chết của B.
c.Mối quan hệ nhân quả: đó là hành vi dùng dây điện trần để bẫy chuột của A đã dẫn đến hậu quả chết người, B chết.
2.Về mặt chủ quan:
a. Lỗi của A ở đây theo bạn là lỗi gì? còn với quan điểm của tôi lỗi của A là lỗi cố ý, bởi nếu bạn hỏi A có biết hay không việc dùng dây điện sẽ dẫn đến hậu quả chết người? chắc chắn phải là có, vậy A mới cắm biển cảnh báo nguy hiểm... Lỗi cố ý gián tiếp phù hợp với hành vi của A bởi A nhận thức hành vi của mình có khả năng nguy hiểm đến tính mạng của người khác, thấy trước hậu quả chết người có thể xảy ra nhưng để đạt được mục đích của mình A vẫn cứ làm là hành vi giăng dây điện để bẫy chuột. Còn bạn đang băn khoăn là hành vi của A thoả mãn lỗi ở tội vô ý làm chết người theo Điều 98 BLHS, nhưng bạn à, ở Điều 98 này thì lỗi bắt buộc phải là lỗi vô ý. Mà hành vi của A là giăng dây điện bẫy chuột thì không còn là lỗi vô ý nữa mà nhà làm luật buộc A phải biết điện có thể làm chết người và A cũng biết điều đó, A vẫn cố ý làm. Lỗi của A là lỗi cố ý gián tiếp. Do lỗi đã là lỗi cố ý, nên không thể khép A vào tội vô ý làm chết người với lỗi vô ý được.
Còn về khách thể và chủ thể chắc bạn đã có câu trả lời!
Về tội danh thì luuquanghlu đã nói tôi đồng ý.
Hãy đợi phán xét từ toà án. Chúng ta đang nói đây là lý luận luật hình sự mà thôi, ai trong chúng ta cũng có quan điểm riêng.
Thân ái, sức khoẻ và thành công!

thainhungoc
12-12-2008, 19:00
vậy nếu nói tội cảu A là vô ý do quá tự tin thì có điểm nào không chính xác ở đây ...có thể là A cho rằng mình có thể ngăn ngừa được việc đó rồi , và việc ông say rượu đi vào ruộng của A là nằm ngaòi ý muốn của A

thienthancongly
12-12-2008, 19:10
@ thainhungoc: trước hết tôi lưu ý bạn về cách dùng thuật ngữ chỉ tội danh. Nếu phạm tội giết người thì đó phải là lỗi cố ý, không có chuyện vô ý giết người, mà chỉ có "VÔ Ý LÀM CHẾT NGƯỜI". BLHS quy định rõ hai loại tội danh này, tội giết người quy định tại điều 93. Tội vô ý làm chết người quy định tại điều 98.
Quay lại tình huống của bạn, hậu quả đã có rồi: chết người. Vấn đề mấu chốt chỉ xác định xem A cố ý hay vô ý. Nếu cố ý thì rơi vào điều 93, vô ý thì điều 98. (không thể nói A không phạm tội được vì hành vi của có mối quan hệ nhân quả với cái chết của B. Theo tôi lỗi của A là vô ý. Cụ thể là vô ý vì quá tự tin. Rõ ràng không thể nói A cố ý được. Mặc dù A nhận thức được hành vi của mình là nguy hiểm (A thông báo cho mọi người biết, thức canh đến khuya) nhưng A không mong muốn ai đó chết, cụ thể là không mong muốn anh B chết. A cũng không có ý thức để mặc cho anh B chết vì A đã có canh gác, lúc anh B đi vào ruộng thì A không hay biết. lỗi của A là vô ý vì quá tự tin vì A nhận thức được tính nguy hiểm và hậu quả của hành vi nhưng A đã TỰ TIN rằng có thể ngăn chặn được hậu quả, vì A nghĩ rằng A đã thông báo với mọi người, đã canh gác nên hậu quả sẽ không xảy ra, A tin rằng mình đã ngăn chặn được trước hậu quả. Do đó, lỗi của A là VÔ Ý (vì quá tự tin). Vì vậy, A phạm tội "vô ý làm chết người"

thainhungoc
12-12-2008, 23:05
@ thainhungoc: trước hết tôi lưu ý bạn về cách dùng thuật ngữ chỉ tội danh. Nếu phạm tội giết người thì đó phải là lỗi cố ý, không có chuyện vô ý giết người, mà chỉ có "VÔ Ý LÀM CHẾT NGƯỜI". BLHS quy định rõ hai loại tội danh này, tội giết người quy định tại điều 93. Tội vô ý làm chết người quy định tại điều 98.
Quay lại tình huống của bạn, hậu quả đã có rồi: chết người. Vấn đề mấu chốt chỉ xác định xem A cố ý hay vô ý. Nếu cố ý thì rơi vào điều 93, vô ý thì điều 98. (không thể nói A không phạm tội được vì hành vi của có mối quan hệ nhân quả với cái chết của B. Theo tôi lỗi của A là vô ý. Cụ thể là vô ý vì quá tự tin. Rõ ràng không thể nói A cố ý được. Mặc dù A nhận thức được hành vi của mình là nguy hiểm (A thông báo cho mọi người biết, thức canh đến khuya) nhưng A không mong muốn ai đó chết, cụ thể là không mong muốn anh B chết. A cũng không có ý thức để mặc cho anh B chết vì A đã có canh gác, lúc anh B đi vào ruộng thì A không hay biết. lỗi của A là vô ý vì quá tự tin vì A nhận thức được tính nguy hiểm và hậu quả của hành vi nhưng A đã TỰ TIN rằng có thể ngăn chặn được hậu quả, vì A nghĩ rằng A đã thông báo với mọi người, đã canh gác nên hậu quả sẽ không xảy ra, A tin rằng mình đã ngăn chặn được trước hậu quả. Do đó, lỗi của A là VÔ Ý (vì quá tự tin). Vì vậy, A phạm tội "vô ý làm chết người"

mỗi người một ý , thực sự là tôi không thể phân biệt đuược ý kiến nào là chính xác

visaotinh2008
14-12-2008, 11:01
Theo quy định tại Điều 10 của bộ luật HS1999 quy định vô ý phạm tội như sau:"Vô ý phạm tội là phạm tội trong những trường hợp sau đây:

1. Người phạm tội tuy thấy trước hành vi của mình có thể gây ra hậu quả nguy hại cho xã hội, nhưng cho rằng hậu quả đó sẽ không xẩy ra hoặc có thể ngăn ngừa được;

2. Người phạm tội không thấy trước hành vi của mình có thể gây ra hậu quả nguy hại cho xã hội, mặc dù phải thấy trước và có thể thấy trước hậu quả đó."
Như những dữ kiện bạn nêu ra đầu bài thì TH này rất đơn giản:
Tôi sẽ giải quyết như sau:
Mặt chủ thể: Ông A là người đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự,ko mắc các bệnh về hạn chế năng lực hành vi dân sự
Khách thể: Ông A đã xâm phạm quan hệ xã hội đc pháp luật Hs bảo vệ đó là tính mạng,sức khỏe của người khác.
Về mặt chủ quan: Ông A biết đây là hành vi nguy hiểm cho xã hội ,có thể gây chết người nhưng do chủ quan,tự tin cho rằng hành vi là có thể ngăn ngừa đc nên Ông A đã phạm tội với lỗi vô ý.
Mặt khách quan:A thực hiện hành vi = công cụ phạm tội:nguồn điện.hành vi phạm tội đã xảy ra,có quan hệ giữa hành vi phạm tội và hậu quả chết người(nguyên nhân chính)..
Như vậy hành vi của ông A đã cấu thành tội giết người với lỗi vô ý.
chào bạn!
Hy vọng với những kiến thức ít ỏi trên có thể giúp đc bạn trong học tập.

Như vậy ông A đã cấu hành

visaotinh2008
14-12-2008, 11:15
Trích:doantruongdai
2.Về mặt chủ quan:
a. Lỗi của A ở đây theo bạn là lỗi gì? còn với quan điểm của tôi lỗi của A là lỗi cố ý, bởi nếu bạn hỏi A có biết hay không việc dùng dây điện sẽ dẫn đến hậu quả chết người? chắc chắn phải là có, vậy A mới cắm biển cảnh báo nguy hiểm... Lỗi cố ý gián tiếp phù hợp với hành vi của A bởi A nhận thức hành vi của mình có khả năng nguy hiểm đến tính mạng của người khác, thấy trước hậu quả chết người có thể xảy ra nhưng để đạt được mục đích của mình A vẫn cứ làm là hành vi giăng dây điện để bẫy chuột. Còn bạn đang băn khoăn là hành vi của A thoả mãn lỗi ở tội vô ý làm chết người theo Điều 98 BLHS, nhưng bạn à, ở Điều 98 này thì lỗi bắt buộc phải là lỗi vô ý. Mà hành vi của A là giăng dây điện bẫy chuột thì không còn là lỗi vô ý nữa mà nhà làm luật buộc A phải biết điện có thể làm chết người và A cũng biết điều đó, A vẫn cố ý làm. Lỗi của A là lỗi cố ý gián tiếp. Do lỗi đã là lỗi cố ý, nên không thể khép A vào tội vô ý làm chết người với lỗi vô ý được.
Bạn doantruongdai than mến.
Tôi đọc bài viết của bạn tôi thấy bạn viết rất tâm huyết,có nghiên cứu nhiều tài liệu và kiến thức chuyên ngành cũng khá.
Nhưng trong bài này tôi thấy bạn đã nhầm:
Bởi vì lý do sau: Bạn xác định lôi này là lỗi cố ý.
Tôi khuyên bạn nên đọc kĩ ĐIỀU 10 của luật hình sự: ở đây ông A biết hành vi nguy hiểm cho xã hội,nhưng ông cho rằng hậu quả không xảy ra và nếu xảy ra có thể ngăn ngừa đc. Nếu ông A biết chắc chắn hậu quả chết người sẽ xảy ra thì làm sao ông ta phải đi tuyên truyền cho hàng xóm,làm soa phải cắm biển cảnh báo .
Bạn cho rằng ông A biết chắc chắn hậu quả xảy ra và vì muốn đạt mục đích của mình nên chấp nhận hậu quả.
Nếu theo ý bạn thì ông A phải bỏ mặc cho hậu quả xảy ra "không tuyên truyền,không cắm biển cảnh báo chứ"
Theo ý bạn thì TH này mới là tội cố ý giết người , vì đạt mục đích mà chấp nhận hậu quả xảy ra:":"
ANh A có xích mích với nhà anh B.Lợi dụng Anh B đi vắng mang xăng sang đốt nhà.Trong nhà có đứa con anh B 1 tuổi đang nằm ngủ. Vì đạt đc mục đích của mình anh A đã châm lửa đốt nhà anh B.Mặc dù biết chắc chắn cháu bé sẽ chết nhưng anh A vẫn chấp nhận và bỏ mặc hậu quả xảy ra.TH này anh A tuy ko muốn cháu bé chết nhưng vì thực hiện hành vi của mình nên chấp nhận hậu quả và bỏ mặc cho hậu quả xảy ra"
Bạn hãy nêu ý kiển của m,ình nhé[/COLOR]

thienthancongly
14-12-2008, 13:12
Theo quy định tại Điều 10 của bộ luật HS1999 quy định vô ý phạm tội như sau:"Vô ý phạm tội là phạm tội trong những trường hợp sau đây:

1. Người phạm tội tuy thấy trước hành vi của mình có thể gây ra hậu quả nguy hại cho xã hội, nhưng cho rằng hậu quả đó sẽ không xẩy ra hoặc có thể ngăn ngừa được;

2. Người phạm tội không thấy trước hành vi của mình có thể gây ra hậu quả nguy hại cho xã hội, mặc dù phải thấy trước và có thể thấy trước hậu quả đó."
Như những dữ kiện bạn nêu ra đầu bài thì TH này rất đơn giản:
Tôi sẽ giải quyết như sau:
Mặt chủ thể: Ông A là người đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự,ko mắc các bệnh về hạn chế năng lực hành vi dân sự
Khách thể: Ông A đã xâm phạm quan hệ xã hội đc pháp luật Hs bảo vệ đó là tính mạng,sức khỏe của người khác.
Về mặt chủ quan: Ông A biết đây là hành vi nguy hiểm cho xã hội ,có thể gây chết người nhưng do chủ quan,tự tin cho rằng hành vi là có thể ngăn ngừa đc nên Ông A đã phạm tội với lỗi vô ý.
Mặt khách quan:A thực hiện hành vi = công cụ phạm tội:nguồn điện.hành vi phạm tội đã xảy ra,có quan hệ giữa hành vi phạm tội và hậu quả chết người(nguyên nhân chính)..
Như vậy hành vi của ông A đã cấu thành tội giết người với lỗi vô ý.
chào bạn!
Hy vọng với những kiến thức ít ỏi trên có thể giúp đc bạn trong học tập.

Như vậy ông A đã cấu hành

Về cơ bản, tôi và bạn đồng quan điểm về lỗi vô ý. Nhưng về tội danh thì làm sao là "giết người với lỗi vô ý" được hở bạn???Xin hỏi bạn điều nào của BLHS quy định về tội danh này? Phải là "vô ý làm chết người" tại điều 98 chứ.

duonganhtuan245
14-12-2008, 14:56
Bạn thaihungngoc thân mến!

Tôi đã đọc tình huống bạn đưa ra và nhận định rằng đây là một bài tập tình huống mà bạn phải thực hiện, do đó tôi không đưa ra quan điểm giải quyết cụ thể tình huống đó mà chỉ đưa ra hướng giải quyết, mong bạn tỉm hiểu sâu hơn để hiểu rõ được vấn đề.

1. Khi xem xét định tội danh cần phải hiểu rõ về các khái niệm:
- Tội phạm (quy định tại Điều 8 BLHS);
- Cấu thành tội phạm;
- Các điều khoản cụ thể quy định về tội phạm.

2. Về tình huống trên của bạn, bạn cần lưu ý việc xác định các yếu tố cấu thành tội phạm vì chỉ được coi là tội phạm khi có đủ 4 yếu tố sau:
- Mặt khách quan;
- Mặt chủ quan;
- Chủ thể;
- Khách thể.

3. KL về tội danh trong trường hợp trên là tội "Vô ý làm chết người" (Điều 98 BLHS).

Thân ái!

luuquanghlu
14-12-2008, 15:48
hihi ! Visaotinh2008 và duonganhtuan ơi, theo BLHS thì đã là giết người thì lỗi luôn là cố ý(trực tiếp hoặc cố ý gián tiếp) không bao giờ có trường hợp tội giết người là vô ý cả.
Bạn có đông ý như vậy không?

duonganhtuan245
14-12-2008, 18:43
mình nói là tội giết người lúc nào hả Quang? ;))

thainhungoc
22-12-2008, 15:09
vừa thảo luận xong...đố mọi nguời bik đáp án của tình huống này là j ....hoàn toàn không phạm tội

luuquanghlu
23-12-2008, 11:41
vừa thảo luận xong...đố mọi nguời bik đáp án của tình huống này là j ....hoàn toàn không phạm tội
HIC. tớ nói thế này nhé. nếu tất cả những căn cứ mà Hùng đưa ra là có thật thì tớ xin cam đoan rằng không bao giờ là không phạm tội ở đây cả.
Lí do về mặt pháp luật là ông này đã hội tụ các dấu hiệu của tội phạm (Có 4 yếu tố như chúng ta đã học).
lí do về thực tế các vụ việc tương tự như trên rất nhiều và trường hợp nào cũng là phạm tội. Quê mình cách đây 2 năm vụ diệt chuột bằng điện, nạn nhân chết khi đi thăm ruộng. Hệ quả là ông ý dính 6 năm.
Nếu Hùng nói là không có tội trong buổi thảo luận thì Hùng hãy đưa các căn cứ ra để anh em thảo luận.
H có đồng ý không ?Mọi người có đồng ý không?

visaotinh2008
23-12-2008, 12:12
Tôi thấy vụ án này nếu đúng theo những dữ kiện bạn nêu ra thì ông A phạm tội theo ĐIều 98 luật hình sự là chính xác.
Còn nếu bạn nêu sai dữ kiện hoặc thiếu 1 số tình tiết của vụ án thì tôi ko thể khẳng định đc.
TÔi thấy nếu TH này không phạm tội thì tôi sẽ gọi điện ngay cho giảng viên đã thảo luận cho các bạn để hỏi căn cứ của vụ án này thế nào mà KL ko phạm tội.
Không chỉ các văn bản,nghị định hướng dẫn cũng như thực tiễn áp dụng luật thì những vụ án tương tự bạn nói xảy ra nhiều rồi.
Nếu tôi là thẩm phán thì ông A sẽ bị tù từ 4 đến 5 năm(chưa biết về nhân thân):poster_offtopic1::66:

ruabien
26-12-2008, 11:33
Gửi các bạn tài liệu đính kèm:
......................................
12. Đề nghị hướng dẫn đối với các trường hợp sử dụng điện trái phép làm chết người thì xét xử về tội gì?
Để xét xử đúng tội cần phải xem xét từng trường hợp cụ thể. Về nguyên tắc chung, Toà án nhân dân tối cao hướng dẫn như sau:
a. Đối với trường hợp sử dụng điện trái phép để chống trộm cắp mà làm chết người thì người phạm tội phải bị xét xử về tội giết người.
b. Đối với trường hợp sử dụng điện trái phép để diệt chuột, chống súc vật phá hoại mùa màng thì cần phân biệt như sau:
+ Nếu người sử dụng điện mắc điện ở nơi có nhiều người qua lại (cho dù có làm biển báo hiệu), biết việc mắc điện trong trường hợp này là nguy hiểm đến tính mạng con người, nhưng cứ mắc hoặc có thái độ bỏ mặc cho hậu quả xẩy ra và thực tế là có người bị điện giật chết, thì người phạm tội bị xét xử về tội giết người.
+ Nếu người sử dụng điện mắc điện ở nơi họ tin rằng không có người qua lại, có sự canh gác cẩn thận, có biển báo nguy hiểm và tin rằng hậu quả chết người không thể xảy ra..., nhưng hậu quả có người bị điện giật chết, thì người phạm tội bị xét xử về tội vô ý làm chết người.

Trích: Công văn số 81/2002/TANDTC ngày 10 tháng 6 năm 2002 của Tòa án nhân dân tối cao V/v giải đáp các vấn đề nghiệp vụ.

Luật sư TÔN THẤT QUỲNH BẰNG

thainhungoc
26-12-2008, 20:28
đầu tiên là tôi không phải Hùng :D ,những chi tiết tôi nói hoàn toàn đầy đủ theo đề bài thảo luận
Cô giáo có phân tích rằng không thể nói A phạm tội , A không phạm tội mà chỉ có lỗi vi phạm >>>không thể kết luận A phạm tội và vụ việc chỉ áp dụng xử lí vi phạm hình sự
Ở đây trong $ yếu tố cấu thành hành vi vi phạm PL chưa có động cơ
Cô còn nói thêm nếu tính chi li ra ông A không cần bồi thường hay chịu bât cứ hình phạt nào hết

luuquanghlu
27-12-2008, 10:34
thainhungoc cho mình số điện thoại hoặc mail của cô giáo bạn. Tốt nhất là Mail để mình trao đổi trực tiếp với cô giáo bạn. Mà cô giáo bạn tên là gì vậy, Mình rất mong nhận được phản hồi.

thainhungoc
27-12-2008, 16:24
để mấy hôm nữa đến trường hỏi nhé , mấy hôm nay tôi ở nhà ko đến trường

mostlaw2020
19-01-2009, 16:42
Tôi ủng hộ quan điểm đây là lỗi vô ý lgiết người.

tridung14
21-01-2009, 11:10
Thưa các anh,
Nói thật, vì không phải là "thần dân" của đức Thánh Luật nên tôi thực sự không rành để có thể nói là vụ việc gây chết người của ông A trong vụ việc trên là cố ý hay vô ý. Do tôi không dám bàn về phương diện Luật Pháp quy định mà ở đây chỉ dám nói đến phương diện tình, góp vui cho mọi ngưòi. Tôi có mấy lời " dông dài" mong mọi người đừng chê cười.
Ông A gây chết người như trong tình huống trên, theo ý kiến tôi thì không nên máy móc để tìm ra câu trả lời là "vô ý" hay " cố ý" mà nên tập trung vào việc đánh giá đúng bản chất của hành vi do ông A gây ra.
Ông A thông báo cho những người hàng xóm việc mình dùng điện để đánh bắt chuột ở ruộng nhà mình, đã treo biển báo lại còn đích thân ngồi trông đến tận 24h rồi mới về, chứng tỏ ông A đã ý thức được việc nguy hiểm của việc làm này. Do đó nói ông A có ý gây chết người thì không đúng lắm.
Nhưng nếu xét việc ông A bẫy chuột lúc nữa đêm, mặc dù đã có biển báo trên ruộng thì cũng chẳng có nghĩa lý gì vì đêm tối mọi người đâu thể nhìn thấy. Ông A thông báo đến những người hàng xóm thì không đủ vì đâu chỉ có những người hàng xóm đó mới đi đến đó. Hơn nữa những việc như vậy Luật Pháp cấm nên nói ông A vô ý gây chất người cũng không đúng.
Việc định tối đối với ông A không nên rạch ròi như trong quy định của Luật. Nếu như những ngài Thẩm phán, những vị Luật sư khi xét xử hoặc bảo vệ ông A cho thấy được việc ông A đã làm điều Pháp luật cấm và đã gây hậu quả nghiêm trọng. Điều đó đáng phải xử thật nặng để có tính chất răn đe cho kẻ khác. Tuy nhiên cũng chiếu cố đến việc ông A vì thiếu hiểu biết mà gây ra điều đáng tiếc mà có thể giảm nhẹ nếu thực sự ăn năn, chịu trách nhiệm về hành vi của mình.
Nếu làm như vậy mới đích thực là luận đúng người, đúng tội. Hơn nữa, nó còn vừa cho thấy cái uy của Luật Pháp, vừa cho thấy cái tình, cái lý luôn đen xen nhau trong cuộc sống. Làm như thế thì ai cũng phải cúi chào!

quycoctu
02-02-2009, 00:08
CÔNG VĂN
CỦA TOÀ ÁN NHÂN DÂN TỐI CAO SỐ 81/2002/TANDTC
NGÀY 10 THÁNG 6 NĂM 2002 VỀ VIỆC GIẢI ĐÁP CÁC VẤN ĐỀ
NGHIỆP VỤ
12. Đề nghị hướng dẫn đối với các trường hợp sử dụng điện trái phép làm chết người thì xét xử về tội gì?
Để xét xử đúng tội cần phải xem xét từng trường hợp cụ thể. Về nguyên tắc chung, Toà án nhân dân tối cao hướng dẫn như sau:
a. Đối với trường hợp sử dụng điện trái phép để chống trộm cắp mà làm chết người thì người phạm tội phải bị xét xử về tội giết người.
b. Đối với trường hợp sử dụng điện trái phép để diệt chuột, chống súc vật phá hoại mùa màng thì cần phân biệt như sau:
+ Nếu người sử dụng điện mắc điện ở nơi có nhiều người qua lại (cho dù có làm biển báo hiệu), biết việc mắc điện trong trường hợp này là nguy hiểm đến tính mạng con người, nhưng cứ mắc hoặc có thái độ bỏ mặc cho hậu quả xẩy ra và thực tế là có người bị điện giật chết, thì người phạm tội bị xét xử về tội giết người.
+ Nếu người sử dụng điện mắc điện ở nơi họ tin rằng không có người qua lại, có sự canh gác cẩn thận, có biển báo nguy hiểm và tin rằng hậu quả chết người không thể xảy ra..., nhưng hậu quả có người bị điện giật chết, thì người phạm tội bị xét xử về tội vô ý làm chết người.

lethanhbinhqk4
13-02-2009, 14:57
Đề nghị các bạn tham khảo Công văn sô 81/2002/TANDTC để kết luận nhé:
"12. Đề nghị hướng dẫn đối với các trường hợp sử dụng điện trái phép làm chết người thì xét xử về tội gì?

+ Nếu người sử dụng điện mắc điện ở nơi họ tin rằng không có người qua lại, có sự canh gác cẩn thận, có biển báo nguy hiểm và tin rằng hậu quả chết người không thể xảy ra..., nhưng hậu quả có người bị điện giật chết, thì người phạm tội bị xét xử về tội vô ý làm chết người".
Vậy thì ở đây chỉ có thể kết tội ông A vào tội Vô ý làm chết người.
Và xin mách nhỏ các bạn một điều nhé: Không có tội giết người với lỗi vô ý đâu. Đã là giết người thì phải là cố ý (trực tiếp hoặc gián tiếp).

diepnong
26-02-2009, 16:18
Tôi đồng ý với quan điểm của bạn. Không thể có VÔ Ý GIẾT NGƯỜI trong LHS VN